Hỏi: Tuyên truyền, tư vấn phương pháp chọn giới tính thai nhi sẽ bị xử phạt như thế nào?

15/12/2020

Hỏi: Hiện nay, tôi thấy trên mạng xã hội vẫn xuất hiện nhiều thông tin tuyên truyền, phổ biến thậm chí là tư vấn để làm thế nào có được giới tính thai nhi như mong muốn. Cho tôi hỏi, những hành vi này có bị nghiêm cấm không. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hoàng Văn Tuân - Bình Xuyên

Trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, việc lựa chọn giới tính thai nhi dưới mọi hình thức và bằng bất cứ phương pháp nào đều là hành vi bị nghiêm cấm, bao gồm cả hành vi tuyên truyền, phổ biến, tư vấn phương pháp để có giới tính thai nhi theo ý muốn.

Nếu người nào có hành vi vi phạm tuyên truyền, phổ biến, tư vấn phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 97, Nghị định 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 của Chính phủ, mức phạt cụ thể như sau:

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tuyên truyền, phổ biến phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn;

b) Tư vấn phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Bán, cho thuê, phân phát, đưa lên mạng internet xuất bản phẩm, bài viết có nội dung về phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn;

b) Đăng, phát thông tin có nội dung về phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi dịch, xuất bản, sản xuất, in, phát hành, nhân bản, sao chụp xuất bản phẩm, bài viết có nội dung về phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn.

4. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật vi phạm hành chính là xuất bản phẩm, bài viết, tài liệu thông tin, tuyên truyền đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc loại bỏ yếu tố vi phạm đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này. Trường hợp không loại bỏ được thì buộc tiêu hủy sản phẩm có yếu tố vi phạm.

 

Các tin đã đưa ngày: