Tảo hôn sẽ bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật hiện hành?

24/11/2020

Trả lời:

Theo điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về độ tuổi kết hôn: nữ thanh niên từ 18 tuổi trở lên và nam thanh niên từ 20 tuổi trở lên.

Hành vi tảo hôn là hành vi bị cấm theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000. Người nào có hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn, tùy theo mức độ vi phạm đối với từng trường hợp cụ thể có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trường hợp bị xử phạt vi phạm hành chính: Theo quy định tại Điều 47 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 của Chính phủ xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Trường hợp truy cứu trách nhiệm hình sự: Theo quy định Điều 183 của Bộ luật Hình sự năm 2015 về tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn quy định người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

 

Các tin đã đưa ngày: